JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS – SEKRETARIETI YA MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA

PO-ETHICS SECRETARIAT Logo
Walimu Kondoa Mji wajengewa uwezo kuanzisha na kuendesha Klabu za Maadili shuleni
03 Nov, 2026
Walimu Kondoa Mji wajengewa uwezo kuanzisha na kuendesha Klabu za Maadili shuleni

Walimu wa shule za msingi na sekondari za Halmashauri ya Mji Kondoa wamepatiwa mafunzo ya kuwajengea uwezo wa kuanzisha na kuendesha klabu za maadili katika shule zao, ikiwa ni lengo la kujenga kizazi bora chenye maadili ili kupata viongozi bora na waadilifu.

Mafunzo hayo yaliyotolewa na Maafisa wa Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda ya Kati-Dodoma, yamefanyika katika ukumbi wa mikutano wa Halmashauri ya Mji Kondoa tarehe 3 Novemba, 2026.

Akifungua mafunzo hayo, Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Kondoa, Bw. Said Majaliwa, amewataka walimu hao kuzingatia mafunzo hayo ili kuwa mfano bora kwa wanafunzi na kuongeza kuwa watoto hujifunza maadili kupitia matendo ya watu wanaowazunguka.

"Maadili yanaanza na sisi kama watumishi wa Umma, kisha vijana wetu wanajifunza kupitia sisi, hivyo mafunzo haya ni muhimu kwetu nawaomba tusikilize kwa makini ili kupata uelewa zaidi,” alisema.

Kwa upande wake mwezeshaji kutoka  Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda ya Kati-Dodoma Bi. Philipina Kobelo, amewasisitiza walimu kuhakikisha wanaanzisha klabu za maadili katika shule zao na kuzisimamia ipasavyo ili kujenga na kukuza uelewa wa maadili kwa wanafunzi.

“Mbali na kuwajengea wanafunzi uelewa sahihi kuhusu maadili, pia klabu hizi zinawasaidia katika kujieleza kwa uhuru kuhusu changamoto za kimaadili wanazokutana nazo katika mazingira ya shule na maisha ya kila siku,” alisema Bi. Philipina.

Klabu za maadili zinazoanzishwa katika Taasisi za elimu nchini zina lengo la kusimamia na kuhakikisha wanafunzi wanakua katika misingi ya maadili mema, huku zikisaidia kurithisha na kuendeleza maadili kutoka kizazi kimoja hadi kingine.

Online Help
Kuanzisha Enzi Mpya katika Udhibiti wa Sekta ya Michezo ya Kubahatisha nchini Tanzania
Ofisi ya maadili inafanya kazi na imewashughulikia viongozi wengi sana kupitia Baraza la Maadili ambalo pia liliendeshwa mwaka 2013 Novemba mkoani Tabora. Viongozi mbalimbali waliokuwa na tuhuma za ukiukaji wa maadili waliitwa kwenye Baraza na kuhojiwa na Baraza linatoa mapendekezo na kuyawasilisha mapendekezo hayo kwa Rais kwa ajili ya hatua zaidi za kinidhamu na kisheria kwa viongozi husika.

" >
Kifungu cha 11(1) cha Sheria ya Maadili kimeainisha wazi mali zinazotakiwa kutajwa kuwa ni fedha taslimu, fedha zilizopo katika taasisi za kifedha kama vile benki, hisa, nyumba, mashamba, magari, mitambo na mali nyinginezo. Kiongozi anatakiwa kutoa tamko la mali anazomiliki yeye mwenyewe, mke/mume na watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na nane. Fomu za Tamko la Rasilimali na Madeni zinatakiwa kujazwa kila mwaka na kiongozi hutumiwa fomu hizo na Ofisi ya Maadili na pia zinapatikana katika mtandao wa maadili yaani www.ethicssecretariat.go.tz. Sheria inamtaka kiongozi kutolea tamko madeni yake ili kuweza kujua kuwa kiongozi anamiliki mali zipi na pia kutambua kuwa amezipata vipi mali hizo ukilinganisha na kipato cha kiongozi husika. Kiongozi kuwa na mali nyingi si dhambi kwani hata Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetamka wazi kuwa kila raia ana haki ya kumiliki mali ila ofisi inataka kujiridhisha uhalali wa jinsi mali ilivyopatikana. Mapendekezo katika Katiba mpya yanasisitiza maadili kwa kutenganisha uongozi na biashara.

" >
Wananchi wengi wamejijengea dhana kuwa bila pesa huwezi kupata huduma ya kiserikali kitu ambacho si kweli kwani huduma nyingi za kiserikali zinatolewa bure kabisa ila cha msingi wananchi wanatakiwa kutoa taarifa katika vyombo husika pindi wanapotakiwa kulipia huduma ambazo zinatolewa bure. Jamii inatakiwa kubadilika na kuamini kuwa si lazima kutoa rushwa ndipo upate huduma. Wapo wananchi wengi ambao walileta malalamiko kama hayo na Ofisi ya Maadili iliyashughulikia, hivyo wananchi wasisite kutembelea Ofisi zetu kwa ajili ya kutoa taarifa kama hizo.

" >
Kutoa lugha chafu ni ukiukwaji wa maadili. Ndani ya Bunge kuna Kamati ya Maadili ambayo ipo kwa ajili ya kuwawajibisha wabunge wanaotoa lugha chafu. Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma kwa upande wake ilifanya semina kwa wabunge ili kuwakumbusha mipaka ya utendaji kazi na maadili kwa ujumla, na tangu wakati huo matumizi ya lugha chafu bungeni yamepungua kwa kiasi kikubwa.

" >