Mwenyekiti wa Baraza la Maadili

ya Viongozi wa Umma, Jaji

4 k-

mstaafu Rose Teemba akiongoza kikao baraza kilichokuwa kikijadili tuhuma

za ukiukwaji wa maadili ya uongozi zinazomkabili Mkuu wa Wilaya ya Tanganyika, Onesmo Buswelu (kulia) Na mpigapicha wetu

Chozila DC adai kupewa

tuhuma uvun

Sharon Sauwa, Mwananchi
ssauwa@mwananchi.co.tz

Dodoma. Mkuu wa Wilaya ya Tang-
anyika, Onesmo Buswely amelia mbele
ya Baraza la Maadili ya Viongozi wa
Umma, akidai amebambikiwa tuhuma za
uvunjifu wa maadili baada ya kuwabana
watumishi kwa ubadhirify.

Buswelu alifika mbele ya baraza hilo
Jana, akituhumiwa kutoa lugha ya matusi
au chafu, kawaweka ndani watumishi wa
halmashauri na fundi ujenzi kinyume cha
sheria. ;

Akijitetea mbele Mwenyekiti wa
baraza hilo, Jaji mstaafu Rose Teemba,
Buswelu, aliyekuwa akikatisha ushahi-
di ili kufuta machozi, alisema hakutoa
agizo la mtu yeyote kukamatwa wakati
wa majumuisho ya mbio za Mwenge wa
Uhuru na wala hakutukana wakati wali-
pokuwa wakikagua miradi.

“Wakati nakuja hapa sikujua anay-
enishataki, lakini baada va kufika ndipo
nikajua mmoja wa watu wanaonishtaki
ni Halima (hakutaja Jinalapili) ambaye ni
mke wa mmoja wa viongozi ambaye ndi-
ye aliyepewa zabuni ya kununua matofa-
li,” alisema.

Alidai kiongozi huyo alihusika katika
ununuzi wa matofali ya ujenzi wa chum-
ba cha wagonjwa wanaohitaji uangalizi
maalumu (ICU) kwenye hospitali ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tanganyika.

Buswelu alisema walipeleka matofali
l3(/15151'310 naubora unaotakiwa katika ujenzi

uo.

Alidai kiongozi huyo pia alihusika
katika kupeleka vyakula katika Shule
ya Msingi Mwakangombe na kwamba,
baadhi ya vyakula havikupelekwa na
vingine vilipelekwa kwa bei yajuu.

Mkuu huyo wa wilaya alidai gunia la
mahindi ambalo linauzwa Sh50,000 wao
waliliuza shuleni kwa Sh130,000, jambo
ambalo liliwachefua pia wanakamati wa
shule hiyo.

Buswelu alidai alichokifanya ni kukaa
na Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Tanganyika na kumwagiza afanye upya
mapitio ya zabuni ya chakula.

“Ni mazingira tu yametengenezwa
katika jambo hili. Nayasema haya kwa
kuwa najua kuwa mtafuatilia kumsaidia
Rais Samia Suluhu Hassan na nchi hii.

Tangu nikae katika ofisi ile sijawahi kum-
weka mtu ndani,” alisema.

Alishauri baraza kwenda kwenye
vitabu vya polisi kuangalia kama aliwahi
kumweka mtu yeyote ndani tangu ali-
pofika kwenye wilaya hiyo.

Buswelu alikatisha maelezo akafu-
ta machozi kwa kutumia ‘tishu’ kisha
akaendelea kusema hata kauli kwamba
alitoa lugha ya matusi alipomwakilisha
Mkuu wa Mkoa katika majumuisho wa
mbio za Mwenge ni uongo.

“Kile ni kikao kikubwa sana, sijawahi
kumwakilisha kama mmoja wa mashahi-
di alivyosema. Kile ni kikao kikubwa sana
mimi siwezi kumwakilisha,” alidai.

Wakili wa Serikali, Hassan Mayunga
alipomhoji iwapo maelezo anayodaiwa
kuyatoa wakati walipoenda kumbhoji ni
va kwake, Buswely alisema karatasi ya
mwisho tu yenye saini ndiyo maelezo
aliyoyatoa alipohojiwa.

Alisema kwa kuangalia karatasi moja
tu aliyotia saini ndiyo yenye maelezo
yake na nyingine hazifahamu kwa kuwa
karatasi zote zilizoandikwa wakati wa
mahojiano aliziweka saini. §

Walichokisema mashahidi

Awali, shahidi wa kwanza katika shauri
hilo, Leonard Kansimba, ambaye ni Ofisa
Uchunguzi Nyanda za Juu Kusini, alise-
ma walipokea malalamiko kutoka kwa
watumishi wanne na mwananchi mmoja.

Alisema waliandaa mpango wa uchun-
guzi ulioidhinishwa na Kamshina wa
Maadili.

Alidai katika mahojiano hayo, Ofisa
Elimu wa Kata ya Kasegese, Wilaya ya
Tanganyika, Lucas Machali, alidai kutu-
kanwa matusi machafy kwenye mkutano
wa hamasa ya kilimo cha pambabaada ya
kuchelewesha vyombo Vya mugziki.

“Kwa nini umechelewesha mkutano

Sh130,000

Kiasi cha fedha ambacho Mkuu wa Wilaya ya
Tanganyika, Onesmo Buswelu, anadai kion-
80zi mmoja katika waliomchongea aliuza kwa
gunia moja la mahindi kwa kamati ya shule
badala ya Sh50,000,

Jjifu maadili

0

ondoa *** yako hapa, bumbavu,” alisema
na kuongeza kuwa pia alimtishia kumpi-
ga kofi.

Mkuu wa Shule ya Sekondari Kako-
s0, Raymond Bernard ambaye ni shahidi
wa pili katika shauri hilo, alidai ali-
tolewa maneno machafy’ na mkuu huyo
wa wilaya wakati wa ukaguzi wa awa-
li wa miradi inayokaguliwa na mbio za
Mwenge wa Uhuru.

“Mkuu wa shule huna akili, unachoki-
weza ni kubeba *#** umejaa *** kila seh-
emu lakini bado hujakomaa, kwa hiyo
hufai kuwa mkuu wa shule,” alisema aki-
toa ushahidi dhidi ya kiongozi huyo.

Alisema kwa upande wa Halima Kitum-
ba, ambaye ni Mkuu wa Idara ya Maende-
leo ya Jamii yeye alitolewa lugha mbaya
kwa kusema:

“Wewe mwanamke una kiherehere
sana huna adabu, kwa nini ulinipigia
simu zako za usiku kumbe ni upumbavu
mtupu.”

Alidai aliyekuwa Katibu Tawala wa
Wilaya ya Tanganyika, Geofrey Mwash-
itete pia alitoa maelezo kuwa Mkuu wa
Wilaya alimtolea maneno machafu mkuu
wa shule ya sekondari Kakoso, Raymond
akisema:

“Nitakunyoa ndevy na = kwa chupa”
na kumtishia kuwa atamtoa koromeo.

Alidai Ofisa Elimu ya Awali na Msingi
wa halmashauri hiyo, Gedion Bunto pia
alitukanwa kuwa hana akili.

Shahidi wa tatu, ambaye ni fundi ujen-
Zi, Primo Kampamba, alidai alipelekwa
kituo cha polisi kwa maelekezo ya mkuu
wa wilaya kuwa atolewe Jumatatu bila
kuelezwa sababu za msingi, ingawa
alikaa nyuma ya kaunta ya polisi hadi
saa tano usiku. Alidai katika mradi huo,
kazi yake ilikuwa kujenga tu na kwamba,
suala la ununuzi wa vifaa lilifanywa na
kamati ya ujenzi.

Akihitimisha shauri hilo, Jaji msta-
afu Teemba alisema baraza litafanya
tathimini na uchambuzi, watakaobaini
watawajulisha. :

Aidha, katika taarifa iliyotolewa na
Kamishna wa Maadili Tanzania, Jaji
mstaafu Sivangilwa Mwangesi, Juni 7
mwaka huu, Baraza litasikiliza shauri Ia
uvunjifu wa maadili linalomkabili Diwani
wa Kata ya Cheyo, iliyopo katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya Tabora. ;

o Al S GRS Y

o dne:



