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DIRA:UAD ILIFU  KWA V ION GOZI  WA UMMA 

MHE. DKT. SAMIA AFANYA MABADILIKO YA ORODHA 
YA VIONGOZI WA UMMA

“Mfumo wa ujazaji Tamko kwa njia ya 
Mtandao (ODS) ni Mfumo mpya ambao 
unamuwezesha Kiongozi wa Umma kujaza 
na kuwasilisha Tamko la Raslimali na Mad-
eni pamoja na Ahadi ya Uadilifu kwa njia 
ya Mtandao”.

SEKRETARIETI YA MAADILI YAANZA 
KUPOKEA MATAMKO KWA NJIA YA MTANDAO 
(ONLINE DECRELATION SYSTERM - ODS).

MAJALIWA: TUUNGANISHE NGUVU KUJENGA 
KIZAZI CHENYE MISINGI YA MAADILI
“Maadili yanajengwa kuanzia kwenye taasisi  na taasisi ya 
kwanza ya ujenzi wa maadili kuwa ni familia, Taasisi ya pili 
ni shule ambayo inawajibika kuweka mifumo ya kuendeleza 
kile kilichopatikana nyumbani.”

Inaendelea ukurasa wa 9..

Scan kusoma 
Jarida Kidijitali

Inaendelea ukurasa wa 7..

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amefanya 
mabadiliko katika orodha ya Viongozi wa Umma 
hivi karibuni. Mabadiliko hayo yamefanyika kwa 
mujibu wa kifungu cha 4(2) cha Sheria ya Maadili 
ya Viongozi wa Umma, Sura ya 398 kinachompa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
mamlaka ya kuongeza, kufuta au kuboresha 

orodha ya Viongozi wanaotambuliwa kwa 
mujibu wa Sheria.
Mabadiliko hayo yalitangazwa katika gazeti 

la Serikali Na. 857 la tarehe 24.11.2023.
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Uadilifu kwa Viongozi wa Umma.

Kuhakikisha utamaduni wa Uadilifu kwa Viongozi wa Umma 
wote kupitia kukuza na kufuatilia tabia za viongozi wa umma 
na kusimamia mgongano wa maslahi ili kujenga imani kwa 
umma katika kukuza maendeleo ya Taifa.
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Scan kusoma 
Jarida Kidijitali

Tarehe 24 Novemba, 2023 Mheshimi-
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania alifanya mabadiliko ya 
orodha ya viongozi wa umma kwa mu-
jibu wa Sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma , sura ya 398 kupitia notisi 
katika gazeti la Serikali Na. 857 la 
tarehe 24 Novemba, 2023.

Mabadiliko hayo yameweka pamoja 
orodha za viongozi wa umma zilizoku-
wa katika kifungu cha 4 cha Sheria 
nyongeza ya viongozi wa umma ya 
mwaka 2005 na 2013, kubadilisha 
baadhi ya nyadhifa na kuongeza 
nyadhifa nyingine ambazo hazikuwepo 
kwenye orodha za awali. 

Notisi hiyo, imetolewa kwa mujibu wa 
Kifungu cha 4(2) cha Sheria ya Maadili 
ya Viongozi wa Umma Sura ya 398 
kinachompa Mhe. Rais mamlaka ya 
kurekebisha au kufanya mabadiliko 
katika orodha ya Viongozi wa Umma.

Notisi hiyo, inajulikana kama Notisi ya 
kubadili orodha ya Viongozi wa Umma 
katika Sheria ya Maadili ya Viongozi 

wa Umma ya 
mwaka 2023. 
Lengo lake 
ni kuonge-
za wigo 
wa Vion-
gozi wa 

Umma wanaowajibika chini ya Sheria 
ya Maadili ya Viongozi wa Umma na 
kurahisisha rejea ya viongozi hao kwa 
kuwa na orodha moja tu ya viongozi 
wa umma. Aidha, orodha hiyo ina-
lenga kuongeza uwajibikaji na kuzuia 
vitendo vya mgongano wa maslahi 
miongoni mwa watumishi wa umma. 

Gazeti la Serikali Na. 857 la Novem-
ba 24, 2023 linafuta notisi Na. 209 
ya mwaka 2005 na notisi Na. 260 ya 
mwaka 2013. 

Itakumbukwa kuwa kabla ya maba-
diliko ya orodha hiyo, kulikuwa na 
baadhi ya watumishi wa umma walio-
kuwa na nyadhifa nyeti na mamlaka 
makubwa katika utumishi wao wa 
umma, lakini hawakutambuliwa au 
kuwajibika kama Viongozi wa Umma 
na Sekretarieti ya Maadili haikuwa na 
mamlaka ya kuwasimamia baadhi ya 
watumishi ambao hawakuwa kwenye 
orodha ya viongozi wa umma.

Miongoni mwa Viongozi hao ni pamoja 
na, Wakuu wa Vitengo katika Wizara 
na Sekretarieti za Mikoa isipokuwa 
Wakuu wa Vitengo vya Ununuzi ambao 
kabla ya orodha mpya walitambuliwa 
kama Viongozi wa Umma.  Kamanda 
wa Kikosi cha Usalama Barabarani wa 
Mkoa na Wilaya na baadhi ya taasisi 
za umma, Wakuu wa TAKUKURU Mkoa 
na Wilaya n.k.

Mabadiliko hayo pia yanawahu-
su baadhi ya watumishi wa umma 
kwenye Wizara, Idara za Serikali, Ta-
asisi za Umma, Mamlaka za Serikali, 

Wakala za Serikali, Mashirika ya 
Umma, Sekretarieti ya Mkoa na 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
ambao hapo awali hawaku-

tambuliwa kama Viongozi 
wa Umma.
Nyonge-
za hiyo ya 
orodha ya 
Viongozi 
wa Umma 
inajumuisha 
nyadhifa 
mpya 26 

ambazo hapo awali hazikuwemo 
katika orodha ya Viongozi na inafanya 
nyadhifa za viongozi wanaowajibika 
chini ya Sheria ya Maadili kufikia 62.

Kwa muktadha huo, viongozi wote 
wanaotambulika kwa mujibu wa Ki-
fungu cha 4(1) cha Sheria ya Maadili 
ya Viongozi wa Umma wakiwemo 
waliojumuishwa hivi karibuni, wanat-
akiwa kufuata masharti yote yaliyomo 
kwenye Sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma tangu tarehe ya tangazo. 

Baadhi ya masharti hayo ni pamoja 
na kufuata Nguzo za msingi za Maadili 
katika Utumishi wa umma ambazo 
ni; Uadilifu, Uaminifu, Uwazi, kutunza 
siri, kuepuka mgongano wa masla-
hi, Uwajibikaji na kuwa na tabia na 
mwenendo mwema baada ya kustaafu 
au kuacha kazi.

Tunampongeza kwa dhati Mhe. Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa kuona umuhimu wa kuboresha 
orodha ya Viongozi wa Umma. Pongezi 
zetu pia tunazitoa kwa wadau wengine 
wa maadili walioshiriki kwa namna 
moja au nyingine kuwezesha mchaka-
to wa kuboresha orodha hii mpya.

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma inawahimiza viongozi wote 
nchini kutambua wajibu wao na nafasi 
zao kisheria, kuhakikisha masharti 
ya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma yanazingatiwa na kuongeza 
imani ya wananchi kwa Serikali yao ili 
kwa pamoja tuijenge na kuistawisha 
nchi yetu.

Kwa nafasi hii, tunapenda pia ku-
washukuru Viongozi wote wa Umma 
nchini kwa kuendelea kutoa ushirikia-
no kwetu tunapotekeleza majukumu 
yetu. 

Sekretarieti ya Maadilli ya Viongozi wa 
Umma itaendelea kutekeleza wajibu 
wake wa kisheria wa kusimamia tabia 
na mwenendo wa Viongozi wote wa 
Umma nchini bila kutetereka. 
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Kamishna wa Maadili, Mhe. Jaji (Mst.) Sivangilwa Sikalalilwa Mwangesi  akiongoza kiapo cha Ahadi ya Uadilifu kwa viongozi mbalimbali 
walioapishwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, hafla hiyo ilifanyika Ikulu Dar-es-Salaam tarehe 19 Machi, 2023.  

MAJUKUMU  NA KAZI ZA OFISI YA RAIS, SEKRETARIETI YA MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA

Mkuu wa kitengo cha huduma za Sheria, Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma, Bi. Emma Gelani akitoa mada kuhusu sheria ya Maadili kwa wahariri wa vyombo 
mbalimbali vya Habari nchini katika mkutano wa Sekretarieti ya Maadili na wahariri uliofanyika 

katika ukumbi wa Arnaotoglou Jijini Dar es Salaam tarehe 17 Juni ,2023.

 www.maadili.go.tz                     @sekretarieti ya maadili                                                           

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma ina mamlaka na majukumu 
yafuatayo:-

	  Kupokea taarifa za mali na madeni 
zinazohitajika kutolewa na  Viongozi 
wa Umma kwa mujibu wa Sheria;

 	 Kupokea malalamiko na tuhuma 
kuhusu ukiukwaji wa Sheria ya Maa-
dili ya Viongozi wa Umma kutoka kwa 
wanachi;

 	 Kufanya uchunguzi wa awali wa 
tuhuma au malalamiko dhidi ya ki-
ongozi yoyote wa umma anayetuhu-
miwa kuvunja masharti ya Sheria ya 
Maadili ya Viongozi;

 	 Kuanzisha na kufanya uchunguzi 
wowote kuhusu ukiukwaji wa Maadili 
yaliyotajwa katika Sheria bila kusubiri 
malalamiko kutoka kwa Wananchi;

 	 Kuhakiki taarifa za Rasilimali na Mad-
eni zinazotolewa na Viongozi wa 
Umma kwa mujibu wa Sheria;

 	 Kuwaelimisha Viongozi wa Umma na 
Wananchi kuhusu Sheria ya Maadi-
li ya Viongozi wa Umma pamoja na 
kazi za Sekretarieti;

 	 Kutunza daftari la Rasilimali , Maslahi 
na Madeni ya Viongozi wa Umma;

 	 Kuratibu na kuwezesha shughulli za 
Baraza la Maadili;

 	 Kuwasilisha kwa Rais mapendekezo 
ya Baraza la  Maadili kuhusu uchun-
guzi wa kina wa tuhuma za ukiuk-
waji wa maadili dhidi ya Viongozi wa 
Umma;

 	 Kufanya utafiti juu ya uzingatiaji wa 
Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma.

 	 Kumtaka mtu yoyote kufika mbele 
ya Sekretarieti ya Maadili kwa ajili ya 
mahojiano ambayo yatasaidia katika 
uchunguzi wa ukiukwaji wa maadili;

 	 Kukagua akaunti ya Benki ya Kion-
gozi yoyote wa Umma kwa idhini ya 
Mahakama pale ambapo Sekretarieti 
inata-rajia kufanya uchunguzi dhidi 
ya kiongozi husika;

 	 Kumtaka Kiongozi anayetuhumiwa 
kwa kutoa tamko la uongo la rasili-
mali zake kuthibitisha au kurekebisha 
Tam-ko lake;

 	 Kutoa idhini ya kukagua Daftari la 
Raslimali, Maslahi na Madeni ya Ki-
ongozi wa Umma kwa Mwananchi 
aliyekidhi vigezo;

 	 Kumtaka mtu yoyote kuwasilisha ki-
tabu, nyaraka au nakala iliyothibitish-
wa au kielelezo chochote ambacho 
kita-saidia uchunguzi kuhusu ukiuk-
waji wa Maadili.
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Scan kusoma 
Orodha ya Viongozi

Inatoka Ukurasa wa 1...

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania amefanya mabadiliko katika 
orodha ya Viongozi wa Umma. 

Mabadiliko hayo yamefanyika kwa 
mujibu wa kifungu cha 4(2) cha Sheria 
ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Sura 
ya 398 kinachompa Mhe. Rais mamlaka 
ya kuongeza, kufuta au kuboresha 
orodha ya Viongozi wanaotambuliwa 
kwa mujibu wa Sheria.

Mabadiliko hayo yalitangazwa katika 
gazeti la Serikali Na. 857 la tarehe 
24.11.2023.

Kwa mujibu wa tangazo hilo la Serikali, 
mabadiliko hayo yanagusa nyadhifa 
mbalimbali za watumishi wa umma 
katika Wizara, Idara za Serikali, 
Mashirika ya umma, Mamlaka za 
Serikali, Wakala za Serikali,  Sekretarieti 
za Mikoa pamoja na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa.

Kwa mujibu wa Sheria ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma Na. 13 ya mwaka 
1995, viongozi wote wa umma 
waliotamkwa katika tangazo Na. 857 
wanatakiwa kuzingatia misingi yote 
inayoainishwa chini ya Sheria.

Ifuatayo ni orodha ya viongozi wa 
Umma kama ilivyotolewa hivi karibuni;

(i) 	 Rais wa Jamhuri ya Muungano; 
(ii) 	 Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano; 
(iii) 	 Rais wa Zanzibar; 
(iv) 	 Waziri Mkuu; 
(v) 	 Makamu wa Pili wa Rais wa 

Zanzibar; 
(vi) 	 Spika, Naibu Spika na Mbunge; 
(vii) 	 Jaji Mkuu, Jaji wa Rufani, Jaji wa 

Mahakama Kuu na Hakimu; 
(viii) 	 Waziri, Naibu Waziri, Mkuu wa 

Mkoa na Mkuu wa Wilaya; 
(ix) 	 Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

na Naibu Mwanasheria Mkuu wa       
Serkali; 

(x) 	 Balozi Mwakilishi wa Tanzania 
nchi za Nje;

(xi) 	 Katibu Mkuu Kiongozi, Katibu 
Mkuu, Naibu Katibu Mkuu, 
Katibu Tawala wa Mkoa, Katibu 
Tawala wa Mkoa Msaidizi na 
Katibu Tawala wa Wilaya; 

(xii) 	 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali, Naibu 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali,  Msaidizi wa Mkaguzi 
Mkuu na  Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Nje; 

(xiii) 	 Katibu wa Bunge; 
(xiv) 	 Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi; 
(xv) 	 Inspekta Jenerali wa Jeshi la 

Polisi; 
(xvi) 	 Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa; 
(xvii) 	Kamishna Jenerali wa Jeshi la 

Magereza; 
(xviii) 	Kamishna Jenerali wa Uhamiaji; 
(xix) 	 Kamishna Jenerali wa Jeshi la 

Zimamoto na Uokoaji; 
(xx) 	 Kamishna Jenerali wa Mamlaka 

ya Kudhibiti na Kupambana na        
Dawa za kulevya; 

(xxi) 	 Mkurugenzi Mkuu wa Usalama         
wa Taifa; 

(xxii) 	Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na         
Rushwa; Mkuu wa TAKUKU RU 
Mkoa na Mkuu wa TAKUKURU 
Wilaya; 

(xxiii) Afisa katika Jeshi la Ulinzi kuanzia 
cheo cha Kanali; 

(xxiv) Afisa katika Jeshi la Polisi,          
Magereza, Uhamiaji na Zima          
moto na Uokoaji kuanzia cheo 
cha Kamishna Msaidizi; 

(xxv) 	Kamanda wa Polisi Mkoa, 
Mkuwa Upelelezi 
Mkoa, Mkuu 
wa Usalama 
Barabarani 
M k o a , 
Mkuu 
w a 

Polisi Wilaya, Mkuu wa Upelelezi 
Wilaya na Mkuu wa  Usalama 
Barabarani Wilaya; 

(xxvi) Mkuu wa Magereza Mkoa na          
Mkuu wa Gereza; 

(xxvii) 	 Gavana na Naibu Gavana;
(xxviii) Mtendaji Mkuu na Naibu 

Mtendaji Mkuu katika Taasisi, 
Idara, Mamlaka, Wakala wa 
Serikali, Shirika na 

          Kampuni ya Umma; 
(xxix) Mwakilishi wa Serikali katika          

Shirika au Kampuni ambayo          
Serikali ina Maslahi; 

(xxx) 	Meya, Mwenyekiti wa 
Halmashauri na Diwani; 

(xxxi) Mkurugenzi, Naibu Mkurugenzi,          
Mkurugenzi Msaidizi, Katibu,          
Naibu Katibu, Katibu Msaidizi          
na Meneja katika Wizara,  Taasisi 
ya Umma, Idara ya Serikali, 
Mamlaka ya Serikali, Wakala 
wa Serikali, Shirika la Umma, 
Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa; 

(xxxii) Mkuu wa Idara au Kitengo katika 
Wizara, Idara ya Serikali, Taasisi 
ya Umma,  Mamlaka ya Serikali, 
Wakala  wa Serikali, Shirika la 

Inaendelea ukurasa wa 6..
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Kamishna wa Maadili, Mhe. Jaji (Mst) Sivangilwa Mwangesi (hayupo pichani) akiongoza kiapo 
cha Ahadi ya Uadilifu kwa viongozi mbalimbali walioteuliwa, hafla hiyo ilifanyika Ikulu Dar es 

Salaam tarehe 26 Septemba, 2023.

Rais wa Jamahuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan akiwa katika picha ya pamoja na Viongozi mbalimbali 
pamoja na  majaji wa Mhakama ya Rufani na majaji wa Mahakama 
kuu mara baada ya kuwaapisha  majaji hao Ikulu ya Dar es Salaam, 

Septemba 14, 2023.

Scan kusoma 
Orodha ya Viongozi

Umma,  Sekretarieti ya Mkoa na 
          Mamlaka ya Serikali za Mitaa; 
(xxxiii) Mwenyekiti, Makamu  

Mwenyekiti, Mjumbe au Kamishna 
katika Tume; 

(xxxiv) Msajili, Mrajisi, Naibu   Msajili, 
Naibu Mrajisi, Msajili Msaidizi, 
Mrajisi            Msaidizi katika 
Wizara,  Idara ya Serikali, Taasisi  
ya Umma, Mamlaka ya Serikali, 
Wakala wa Serikali, Shirika la 
Umma, Sekretarieti ya Mkoa na 
Mamlaka ya Serikali za

           Mitaa; 
(xxxv) Kamishna na Kamishna Msaidizi 

katika Wizara, Idara ya Serikali, 
Taasisi ya Umma, Shirika la 
Umma,

          Mamlaka ya Serikali na Wakala 
wa Serikali; 

(xxxvi) Katibu Binafsi na Naibu 
           Katibu au Katibu Msaidizi
           Binafsi wa Rais, Makamu wa Rais 

na Waziri Mkuu; 
(xxxvii) Mshauri wa Rais; 
(xxxviii) Msaidizi wa Rais, Makamu wa 

Rais na Waziri Mkuu;
(xxxix) Mwandishi wa Habari, Mwandishi 

wa Habari Msaidizi na Mpiga 
Picha 

           wa Rais, Makamu wa Rais na 
Waziri Mkuu; 

(xl) 	 Mratibu, Mratibu Msaidizi katika 
Wizara, Idara ya Serikali, Taasisi 
ya Umma, Shirika la Umma, 
Mamlaka na Wakala wa Serikali; 

(xli) 	 Mratibu wa Mradi katika  Wizara, 
Idara ya Serikali, Taasisi ya 
Umma, Shirika la Umma, 
Mamlaka ya Serikali, Wakala wa 
Serikali,       Sekretarieti ya Mkoa 
na Mamlaka ya Serikali za Mitaa; 

(xlii) 	 Mnikulu na Naibu Mnikulu; 
(xliii) 	Karani na Naibu Karani wa Baraza 

la Mawaziri; 
(xliv) 	Msaidizi wa Katibu na Katibu 

Msaidizi wa Baraza la Mawaziri; 
(xlv) 	 Mganga Mkuu na Mfamasia 

Mkuu wa Serikali, Mganga Mkuu 
wa Mkoa, Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Kanda, Mkoa na 
Wilaya; 

(xlvi)  Mhasibu Mkuu wa Serikali, 
Mhasibu Mkuu wa Serikali 
Msaidizi na Mkuu wa Hazina 
Ndogo na Mhakikimali wa Mkoa 
na Wilaya. 

(xlvii) 	Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa 
Serikali na Mkaguzi wa Ndani 
Mkuu wa Serikali Msaidizi; 

(xlviii) 	 Msajili Mkuu, Msajili na Naibu 
Msajili wa Mahakama; 

(xlix) Mtendaji Mkuu wa Mahakama, 
Mtendaji wa Mahakama ya Rufani 
na Mahakama Kuu; 

(l)  	 Mwandishi Mkuu wa Sheria; 
(li) 	 Msajili wa Hazina; 
(lii) 	 Mhasibu Mkuu na Mkaguzi wa 

Ndani Mkuu katika Wizara, Idara 
ya Serikali, Taasisi ya  Umma, 
Shirika la Umma, Mamlaka ya 
Serikali, Wakala wa Serikali, 
Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa;

(liii) 	 Makamu Mkuu wa Chuo, Naibu       
Makamu Mkuu wa Chuo, Mkuu       
wa Kampasi, Mkuu wa Ndaki,  
Mkuu wa Kitivo na Mkuu wa Shule 
katika Chuo Kikuu cha Umma; 

(liv) 	 Mkuu wa Chuo, Naibu Mkuu       
wa Chuo, Mkuu wa Kampasi, 
Mkuu wa Ndaki na Mkuu wa 
Kitivo katika Taasisi ya Elimu; 

(lv) 	 Mthamini Mkuu na Mwenyekiti       
wa Baraza la Ardhi na Nyumba  
wa Wilaya; 

(lvi) 	 Afisa Usalama Mkoa na Wilaya; 
(lvii) 	 Mkurugenzi wa Mashtaka, Naibu        

Mkurugenzi wa Mashtaka, 
Mkuu wa Mashtaka Mkoa na 
Mwendesha        Mashtaka Wilaya; 

(lviii) 	Wakili Mkuu wa Serikali na Naibu 
Wakili Mkuu wa Serikali; 

(lix) 	 Kabidhi Wasii Mkuu na Naibu 
Kabidhi Wasii Mkuu; 

(lx) 	 Msuluhishi na Muamuzi katika 
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi; 

(lxi) 	 Afisa Madini Mkazi; na 
(lxii) 	 Mwenyekiti na Mjumbe wa Bodi 

katika Bodi ya Wakurugenzi na 
Bodi ya Wadhamini katika Taasisi 
ya Umma.”. 

 

Inatoka Ukurasa wa 5 ...
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
huadhimisha Siku ya Maadili na Haki 
za Binadamu kila tarehe 10 Desemba 
kuanzia mwaka 2016.   

Maadhimisho haya yanatokana na  
Madhimisho ya kila mwaka  ya  Siku 
ya Kimataifa ya Kupambana na Rushwa 
ambayo Kimataifa uadhimishwa  
tarehe 9 Desemba pamoja na  Siku ya  
Kimataifa ya Haki za Binadamu ambayo 
uadhimishwa kila tarehe 10 Desemba.

Kwa kuwa tarehe 9 Desemba ni siku 
ya Uhuru na Jamhuri wa nchi yetu, 
siku ya Maadili huadhimishwa tarehe 
10 Desemba. Chimbuko la Siku ya 
Maadili, ni Siku ya Kimataifa ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa ambayo 
huadhimishwa kila tarehe 9 Desemba. 

Siku ya Maadili ilianza kuadhimishwa 
rasmi tangu mwaka 2004 baada ya 
kusainiwa kwa Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa wa kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (United Nations Convention 
Against Corruption – UNCAC). Mkataba 
huo ulisainiwa na nchi wanachama wa 
Umoja wa Mataifa mjini Merida, Mexico 
tarehe 9 Desemba, 2003. 

Aidha, kila tarehe 10 Desemba, 
Tanzania huungana na nchi nyingine 
Duniani kuadhimisha Siku ya Haki za 
Binadamu Kimataifa. Chimbuko la Siku 
ya Haki za Binadamu ni tamko la Haki 
za Binadamu liililopitishwa na Baraza 
Kuu la Umoja wa Mataifa, tarehe 10 
Desemba, 1948 (Universal Declaration 
of Human Rights - UDHR). Mwaka 
2023, Tamko hilo lilitimiza miaka 75.

Kutokana na siku hizo mbili 
kuadhimishwa tarehe moja, mwaka 
2016, Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania iliamua kuunganisha 
maadhimisho hayo na kuyaita Siku ya 
Maadili na Haki za Binadamu. 

Maadhimisho haya tangu mwaka 2016 
yanaratinbiwa na Taasisi Simamizi za 
masuala ya Utawala Bora na  Haki 
za Binadamu nchini.  Taasisi hizo ni 
Ofisi ya Rais, Ikulu. Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Wizara ya Katiba 
na Sheria, Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma, Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa, Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali, 
Tume ya Utumishi wa Umma, Mamlaka 
ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma, 
Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa 

Serikali pamoja na Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora.
 
Katika Maadhimisho ya mwaka 2023, 
shughuli mbalimbali zilifanyika ikiwa 
ni sehemu ya maadhimisho hayo. 
Shughuli hizo ni pamoja na uzinduzi 
wa Maadhimisho ya Siku ya Maadili na 
Haki za Binadamu tarehe 3 Desemba, 
2023 kwa mbio za Sepesha Rushwa 
marathoni zilizoanzia na kuhitimishwa 
katika uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma.  Mbio hizo ziliwashirikisha 
wadau kutoka  mikoa mbalimbali 
nchini. Shughuli nyingine ni Jukwaa 
la Kitaifa la wadau dhidi ya Rushwa, 
Wiki ya Utoaji Huduma na Siku ya 
Kilele. Shughuli zote hizi zilifanyika 
jijini Dodoma. Madhimisho haya pia 
yalifanyika katika ngazi ya kanda 
ambapo Kauli Mbiu ya Maadhimisho 
ilikuwa ni  “Zingatia Maadili,  Utu, 
Uhuru na Haki kwa Maende 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe, Kassim Majaliwa 
Majaliwa (Mb) ambaye alikuwa Mgeni 
rasmi wakati wa Kilele cha Maadhimisho 
hayo  alipongeza Kamati ya Maandalizi 
ya Maadhimisho kwa kuja na kaulimbiu 
inayowakumbusha Watanzania wajibu 
wao na kuchagiza masuala ya msingi 

MAJALIWA: TUUNGANISHE NGUVU KUJENGA KIZAZI CHENYE MISINGI

Waziri Mkuu wa Jamahuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) akihutubia katika maadhimisho ya kilele cha wiki 
ya Maadili na Haki za Binadamu ambayo yalifanyika jijini Dodoma katika viwanja vya Nyerere Square tarehe 10, Desemba 2023.

 www.maadili.go.tz                     @sekretarieti ya maadili                                                           
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yanayohusu maendeleo endelevu 
kutokana na ukweli kwamba kizazi huru 
chenye uadilifu, utu, na kinachozingatia 
haki ni msingi wa maendeleo ya Taifa 
lolote.
“Kaulimbiu hii kwa upande mwingine, 
ni wito kwa kila mmoja wetu, kwa 
nafasi yake, rika lake na jinsia yake 
kutekeleza wajibu wake katika ujenzi 
wa kizazi chenye maadili na hatimaye 
kujenga jamii yenye ustawi. Pia ni wito 
kwa sekta ya umma na sekta binafsi 
kutimiza wajibu wake kuhusu masuala 
ya maadili, utu, uhuru na haki,” alisema.

Kwa mujibu wa Mhe. Majaliwa, maadili 
yanajengwa kuanzia kwenye taasisi ya 
msingi na kuitaja taasisi ya kwanza ya 
ujenzi wa maadili kuwa ni familia.
“Taasisi ya pili ni shule ambayo 
inawajibika kuweka mifumo ya 
kuendeleza kile kilichopatikana 
nyumbani.”

Mhe. Majaliwa aliyataja maeneo 
mengine ya ujenzi wa maadili kuwa 

ni nyumba za ibada yanapojengwa 
maadili mema kwa misingi ya kiroho 
na ushiriki wa jamii nzima kupitia 
wazee wa ukoo na wazee maarufu 
katika makuzi ya watoto.
Aidha Mhe. Majaliwa katika hotuba 
yake aliyoitoa katika viwanja vya 
Nyerere Square jijini Dodoma 
alisema, “hatuna budi wananchi wote 
kuunganisha nguvu katika ujenzi wa 
kizazi chenye misingi ya maadili.”

 “Nchi yetu imepiga hatua kubwa 
katika kusimamia na kutekeleza 
masuala ya haki za binadamu na 
kuzingatia misingi ya utawala bora 
katika vipindi vya kabla na baada ya 
mwaka 1984 ambapo haki za msingi 
za binadamu ziliingizwa kwenye Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 na ile ya Zanzibar ya 
mwaka 1984 (Toleo la 2010),” alisema.

Wadau mbali mbali wa maadili na 
haki za binadamu wakiwemo viongozi 
wa dini, viongozi wa siasa, watumishi 

wa umma, azaki, mashirika yasiyo 
ya kiserikali, viongozi na wanachama 
wa klabu za maadili, washiriki wa 
maendeleo na wananchi wa Mkoa 
wa Dodoma wakiongozwa na mkuu 
wa Mkoa Mhe. Rosemary Senyemule 
walishiriki maadhimisho hayo.

Mhe. Majaliwa aliwapongeza kwa 
ushiriki wao na kusema, “Ushiriki 
wenu ni ishara ya dhamira ya pamoja 
ya Watanzania ya kuhakikisha 
kuwa uadilifu unajengwa, rushwa 
inadhibitiwa na haki za binadamu 
zinalindwa ipasavyo.”
Maadhimisho ya Siku ya Maadili na Haki 
za Binadamu mwaka 2023, yalienda 
sambamba na  uzinduzi wa Awamu 
ya Nne ya   Mkakati wa Kitaifa Dhidi 
ya Rushwa (National Anti- Corruption 
Strategy and Action Plan – IV). 

Baadhi ya watumishi wa Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma katika kilele cha maadhimisho ya siku ya Maadili na Haki za 
Binadamu yaliyofanyika katika viwanja vya Nyerere Square jijini Dodoma tarehe 10, Desemba 2023, ambapo mgeni rasmi alikuwa Waziri Mkuu 

wa Jamahuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa.

 www.maadili.go.tz                     @sekretarieti ya maadili                                                           
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SEKRETARIETI YA MAADILI YAANZA KUPOKEA MATAMKO KWA NJIA YA 
MTANDAO (ONLINE DECRELATION SYSTERM - ODS).

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma ni Idara ya Serikali inayojitegemea 
chini ya Ofisi ya Rais, iliyoanzishwa kwa 
mujibu wa Ibara ya 132(1) ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
1977 kwa lengo la kuhakikisha kwamba 
masharti ya Sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma, Na. 13 ya mwaka 1995 
yanazingatiwa ipasavyo na Viongozi wote 
wa Umma.

Kwa Mujibu wa Sheria ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma, jukumu kubwa 
la Sekretarieti ya Maadili ni kukuza 
na kusimamia Maadili ya Viongozi wa 
Umma nchini ili kuhakikisha kwamba 
Viongozi wa Umma wanakuwa na tabia 
na mwenendo wa kimaadili.

Pamoja na jukumu hilo, Ibara ya 132 (5)
(b) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania inasema, “Sekretarieti ya 
Maadili itawataka watu wanaoshika nafasi 
fulani za madaraka kutoa mara kwa mara 
maelezo rasmi kuhusu mapato, rasilimali 
na madeni yao.”

Kwa msingi huo wa Kikatiba, Sekretarieti 
ya Maadili imekuwa kila ifikapo tarehe 31 
Desemba ikipokea matamko ya rasilimali 
na madeni kutoka kwa Viongozi wa 
Umma.

Matamko hayo tangu kuanzishwa kwa 
Taasisi yamekuwa yakitolewa katika 
utaratibu wa nakala ngumu (hardcopy).

Utaratibu huu umekuwa ukiwasababishia 
usumbufu mkubwa viongozi kwa 
kulazimika kusafiri hadi zilipo ofisi 

za Sekretarieti ya Maadili kuwasilisha 
matamko yao au kutuma kwa posta kwa 
njia ya ‘registered mail’ ikiwemo ‘EMS.’
Kutokana na hali hiyo na mabadiliko ya 
Sayansi na Teknolojia, Sekretarieti ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma imeamua 
kuwaondolea Viongozi usumbufu 
waliokuwa wakiupata kwa kuanzisha 
Mfumo wa ujazaji na utoaji wa matamko 
kwa njia ya mtandao ‘Online Declaration 
System – ODS.’

Mfumo wa ujazaji Tamko kwa njia ya 
Mtandao (ODS) ni Mfumo mpya ambao 
unamuwezesha Kiongozi wa Umma kujaza 
na kuwasilisha Tamko la Raslimali na 
Madeni pamoja na Ahadi ya Uadilifu kwa 
njia ya Mtandao.

Akizungumza na waandishi wa habari hivi 
karibuni jijini Dodoma kuhusu ODS, Bw. 
Waziri Kipacha, Katibu Ukuzaji Maadili 
alisema, “Mfumo huu wa ujazaji fomu za 
tamko la Rasilimali na Madeni kwa njia ya 
mtandao utawawezesha Viongozi kujaza 
matamko yao kwa urahisi na kwa usahihi 
zaidi popote pale watakapokuwa iwe ndani 
au nje ya nchi.”

Viongozi wa Umma wanaweza kuingia 
katika mfumo kwa kutumia anuani ya 
https://ods.maadili.go.tz au kupitia tovuti 
ya Taasisi yenye anuani ya www.maadili.
go.tz na kubonyeza kitufe chenye neno 
‘ODS’. Hapo kiongozi ataingia moja kwa 
moja kuanza kujaza na kutuma Tamko bila 
wasiwasi.

Kwa mujibu wa Katibu Ukuzaji Maadili, 
ODS itamsaidia kiongozi kutosafiri mwendo 

mrefu na kumpunguzia gharama za 
kupakua fomu za tamko kuzijaza na 
kuzituma kwa njia ya posta ambapo 
hutumia fedha na muda ili kuzifikia 
katika ofisi za Sekretarieti ya Maadili.

Bw. Kipacha alifafanua zaidi kuwa, 
Mfumo huu pia utaondoa uwezekano 
wa kupokea Matamko kutoka kwa 
watumishi ambao sio Viongozi 
kwa mujibu wa Sheria ya Maadili 
ya Viongozi wa Umma Na. 13 ya 
mwaka 1995. Kiongozi atakayejaza 
Tamko atakuwa ametengenezewa 
akaunti na Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma. Hivyo, matamko 
yatakayopokelewa yatakuwa ya 
Viongozi wanaowajibika na Sheria ya 
Maadili na si vinginevyo”.

Aidha, baada ya kuanzisha mfumo 
huu, Viongozi wote wanaoteuliwa 
au kupandishwa vyeo na kuwajibika 
na Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma, na wanaokoma uongozi kwa 
sababu yoyote ile wanapaswa kutuma 
taarifa zao Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma kupitia anuani ya 
barua pepe “helpdesk@maadili.go.tz” 
ili waweze kutengenezewa akaunti za 
kuingilia katika mfumo huo.

Kwa upande wake Bw. Stanslaus 
Mwita, Mkuu wa Kitengo cha Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHEMA) 
amefafanua kuwa, ujenzi wa Mfumo 
huu umezingatia usalama na usiri wa 
taarifa za viongozi. 
”Kiongozi akisha ingiza nywila, juu 
mkono wake wa kulia kuna neno 
mwongozo, alibonyeze, litatokea tena 
mkono wa kushoto abonyeze tena 
na kupakua. Hapo atapata nakala 
ngumu na picha jongefu (video) 
vitakavyomsaidia kujaza tamko kwa 
usahihi,” alisema.

ODS imeanza kutumika rasmi mwezi 
Desemba, 2023 ambapo kupitia 
mfumo huu, Kiongozi anaweza kujaza 
Tamko kutokea mahali popote alipo 
ambapo kuna mtandao wa internet. 
Njia hii ni rahisi na ya haraka kwa 
Kiongozi kuweza kujaza Tamko ili 
kukidhi matakwa ya Ibara ya 132 ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania pamoja na Sheria ya Maadili 
ya Viongozi wa Umma. Njia hii ni ya 
uhakika na inaleta nafuu ya gharama 
pamoja na kuokoa muda kwa Kiongozi 
na Sekretarieti ya Maadili.

Bw. Waziri Kipacha, Katibu ukuzaji Maadili (katikati) akiongea na waandishi wa Habari tarehe 
21 Desemba 2023 katika ukumbi wa mikutano wa Sekretarieti ya maadili jijini Dodoma kuhusu 
urejeshaji wa matamko ya Viongozi Kulia kwake ni Bi. Sigolwike Mkamati, Katibu Msaidizi Idara 
ya usimamizi wa Maadili na kushoto ni Bw. Stanslaus Mwita, aliyekuwa Mkuu wa kitengo cha 

TEHAMA.
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Bi. Ester George Afisa Tehama Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma, akitoa mafunzo ya mfumo wa ujazaji tamko kwa 
njia ya mtandao (ODS) kwa baadhi ya waheshimiwa wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ODS ni mfumo mpya ambao 
unamuwezesha kiongozi wa Umma kujaza na kuwasilisha Tamko la Rasilimali na Madeni Pamoja na Ahadi ya Uadilifu kwa njia ya mtandao, 

mafunzo hayo yalifanyika katika ukumbi wa Bunge kuanzia tarehe 8 hadi 10 Novemba 2023.

Bi. Jasmini Awadhi, Katibu  Msaidizi  Kanda ya Kati, Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma ya Kati Dodoma, akiongea na 
wanachama wa Klabu ya Maadili ambao ni wanafunzi wa shule ya msingi Makulu jijini  Dodoma kuhusu umhimu wa utunzaji wa mazingira kabla 
ya kuanza zoezi la upandaji miti shuleni hapo, pembeni yake ni Bw. Amon Sembiga Mwalimu Mkuu wa  shule ya msingi Makulu, tarehe 19 Januari 

2024.

 www.maadili.go.tz                     @sekretarieti ya maadili                                                           
HABARI PICHA 



    Jarida la Maadili       Toleo la 04         Januari 2024                     
11

Afisa Maadili kutoka Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Bi. Modesta Mtui akiongoza kiapo cha Ahadi ya Uadilifu kwa Viongozi 
mbalimbali kutoka Benki kuu ya Tanzania (BOT). Hafla hiyo ilifanyika katika ukumbi wa Ofisi za Benki kuu ya Tanzania Dodoma tarehe 24 

Novemba,2023

 www.maadili.go.tz                     @sekretarieti ya maadili                                                           
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. George Simbachawene (Mb) akitoa neno la utangulizi 
katika kilele cha maadhimisho ya siku ya Maadili na Haki za Binadamu. Hafla hiyo ilifanyika katika viwanja vya Nyerere Square Jijini Dodoma 

tarehe 10 Disemba,2023
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MAAFISA  WAANDAMIZI  WA  JESHI  LA  POLISI  WAMETAKIWA  
KUZINGATIA  MAADILI:
Maafisa  Waandamizi wa Jeshi  la Polisi 
Zanzibar wametakiwa kufanyakazi 
kwa Uadilifu na weledi mkubwa 
wanapotekeleza Majukumu yao kwa 
dhamana waliyopewa ili kujenga imani 
kwa wananchi wanaowaongoza pamoja 
na Serikali kwa ujumla.

Kauli hiyo imetolewa na Kamishna wa 
Polisi Zanzibar CP Hamad Khamis Hamad 
alipokuwa akifungua mafunzo ya Maadili 
kwa Maafisa  waandamizi wa Jeshi la 
Polisi yaliyofanyika katika Chuo cha Polisi 
Zanzibar tarehe 29 Novemba 2023.

Kamishna Hamad  katika  hotuba yake 
ameeleza kuwa, jamii ikikosa imani na 
jeshi la polisi  yaweza kupelekea  amani ya 
Nchi kutoweka na kusababisha migogoro 
nchini.

Aidha Kamishna Hamad alibainisha  kuwa
 “kusimamia sharia bila uadilifu yaweza 
kusababisha machafuko katika nchi yetu” 
alisema.

Kamishana huyo pia alifafanua kuwa 
matendo yanayofanywa na jeshi la polisi 

katika kusimamia sheria ni lazima 
yawe ya mfano katika jamii na Serikali 
kwa ujmla.

Awali akimkaribisha mgeni rasmi, 
Katibu Msaidizi Kanda Maalumu Bi, 
Elizabeth Komba amewataka Maafisa 
hao kuwa mstari wa mbele katika 
kusimamia Maadili katika kutekeleza 
Majukumu yao kwa Uadilifu na weledi 
wa kiwango cha juu.

Bi Komba pia amewataka Maafisa hao 
kuyaishi yote yatakayofundishwa katika 
mafunzo hayo kupitia mada mbalimbali 
zilizoandaliwa katika utekelezaji wa 
kazi zao za kila siku.

Amefafanua kuwa miongoni mwa 
mada zitakazojadiliwa ni pamoja na 
Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma, Mgongano wa Maslahi, Ahadi 
ya Uadilifu pamoja na Tamko la 
Raslimali na Madeni.

Mafunzo hayo yaliwashirikisha Maafisa 
Waandamizi wa jeshi la Polisi  kutoka 
Mikoa mitatu ya  Unguja. Mkoa wa 
Mjini, Kaskazini Unguja na Mkoa wa 
Kusini Unguja.
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Katibu Msaidizi, Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Viongozi wa Umma Kanda Maalum Dar es Salaam , Bi. Elizabeth Komba (Hayupo pichani) 
akiongoza kiapo cha Ahadi ya Uadilifu kwa maofisa waandamizi wa Jeshi la Polisi Zanzibar, hafla iyo ilifanyika ukumbi wa Chuo cha Polisi 

Zanzibar  tarehe 29 Novemba 2023

Kamishna wa Jeshi la Polisi Zanzibar 
CP Hamad Khamis Hamad akiongea 
na maafisa waandamizi wa Jeshi 
la Polisi katika semina ya mafunzo 
ya Maadili kwa Viongozi wa Umma 

tarehe 29 Novemba 2023.
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SIMBACHAWENE: TUJIKITE KUZUIA RUSHWA BADALA YA KUPAMBANA 
MADHARA YAKE
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi Umma na Utawala Bora, Mhe. 
George Simbachawene amezitaka taasisi 
zinazohusika na kusimamia utawala 
bora nchini, kujikita Zaidi katika kuzuia 
vitendo vya rushwa hususani kwenye 
miradi mbalimbali ya maendeleo badala 
ya kusubiria mpaka rushwa itokee ndipo  
wanaanza  kupambana nayo.

“Wakati mwingine tunaweka nguvu kubwa 
na rasilimali nyingi katika kupambana 
na rushwa wakati ambapo matokeo ya 
rushwa yanakua tayari yameshatokea na 
kuleta madhara kwa serikali badala yake 
tulipaswa kutumia nguvu hiyo hiyo katika 
kuzuia rushwa isiweze kutokea” alisema.

Mhe. Simbachawene alisema hayo kwenye 
kongamano la jukwaa la kitaifa la wadau 
wa juhudi dhidi ya rushwa lililofanyika  
tarehe 04 Desemba , 2023 ikiwa ni sehemu 
ya  maadhimisho ya wiki ya maadili na 
haki za binadamu  nchini ambapo kilele 
chake ni tarehe 10 Desemba,2023. Kauli 
mbiu ya maadhimisho hayo ni “Zingatia 
Maadili, Utu, Uhuru, na Haki kwa watu 
wote kwa maendeleo endelevu”

Katika hotuba yake  Mhe. Simbachawene 
alibainisha  kuwa kutokana na tafiti 
mbalimbali zilizofanywa nchini ikiwemo 
tafiti kuhusu hali ya ya Utawala Bora 
nchini zimebaini kuwa rushwa ni 
mojawapo ya changamoto katika ufikiwaji 
wa lengo la serikali la kuhakikisha kuwa 
wananchi wanapata maendeleo katika 
sekta mbalimbali ikiwemo elimu, afya, 
miundombinu, maji na nk.

“Niwahakikishieni Serikali yetu haitaacha 
kukabiliana na vitendo vya rushwa na 
kupambana inapobidi kwa kuwa zipo 
njia mbalimbali za kuzuia rushwa isiweze 
kutokea mojawapo ni hii ya kujadili pamoja 
mbinu za kuboresha zaidi usimamizi wa 
miradi ya maendeleo” alisema.

Katika hatua nyingine Mhe. Simbachawene 
alieleza kuwa  matarajio ya Serikali  kupitia 
mdahalo huo ni kupata mbinu mpya na 
mawazo mapya ya namna ya kuweza 
kupambana na rushwa ili kuweza kukuza 
Maadili nchini .

“Ni Imani yangu kuwa wadau wa sekta 
zote kwa umoja wetu tutatenda haki 
kwa mada zitakazowasilisha kwenye 
jukwaa ili kuweza kutoka na maazimio 
yatakayosaidia juhudi za kuzuia Rushwa 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. 
George Simbachawene (Mb) akiongea na wana kongamano (hawapo pichani) la jukwaa la 
kitaifa la wadau wa juhudi dhidi ya rushwa lililofanyika  tarehe 04 Desemba, 2023 ikiwa ni 
sehemu ya  maadhimisho ya wiki ya Maadili na Haki za Binadamu  nchini ambapo kilele 

chake kilikuwa tarehe 10 Desemba,2023.

badala ya  kusubiri na kupambana 
wakati tumeshapoteza rasilimali 
nyingi” alisema.
Awali akitoa neno la utangulizi 
Kamishna wa Sekretarieti ya Maadili 
ambaepia  ni mwenyekiti wa 
maadhimisho hayo Mhe. Jaji (Mst) 
Sivangilwa Mwagesi alisema kuwa

moja kati ya shughuli zilizopanga 
kutekelezwa katika maadhimisho ya 
mwaka huu ni Jukwaa  la kitaifa la 
Wadau wa Juhudi ya Rushwa ambalo 
linakutanisha wadau mbalimbali 
kutoka Taasisi za Umma watakao 
jadili kwa kina kuhusu uadilifu 
wakati wa utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.

Mhe. Jaji (Mst) Sivangilwa Mwagesi 
alieleza kuwa kila tarehe 10 
desemba, Tanzania huungana na 
nchi nyingine Duniani kuadhimisha 
siku ya Haki za Binadamu Kimataifa 
ambalo chimbuko lake ni tamko la 
Haki za Binadamu liililopitishwa na 
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, 
tarehe 10 Desemba, 1948 (Universal 
Declaration of Human Rights - 
UDHR).

Siku ya Maadili na Haki za Binadamu 
hapa nchini ilianza kuadhimishwa 
kwa pamoja mwaka 2016 ikiwa ni 
muunganiko wa siku mbili yaani siku 
ya Maadili na Haki za Binadamu.

Maadhimisho hayo huratibiwa na 
taasisi zinazosimamia utawala bora 
ikiwa ni pamoja na  Ofisi ya Rais 
Ikulu, Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Sekretarieti ya Maadili ya  
Viongozi wa Umma, Wizara ya 
Katiba na Sheria, Taasisi ya Kuzuia 
na kupambana na Rushwa, Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi, Tume ya Utumishi 
wa Umma, Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi, Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa 
Ndani wa Serikali pamoja na Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala Bora.
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Scan kusoma 
Jarida kidijitali



Baadhi ya Viongozi kutoka Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma wakifuatilia jukwaa la kitaifa la wadau wa rushwa lililofanyika tarehe 04 Desemba,2023 
katika ukumbi wa PSSSF Jijini Dodoma. Wa kwanza kushoto ni Katibu Idara ya Ukuzaji Maadili Bw, Waziri Kipacha, wa tatu kushoto ni Katibu 

Idara ya Usimamizi Maadili Bw. John  Kaole  na  kushoto kwake  ni  Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimaliwatu Bi. Teddy Njau.
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Baadhi ya Mawaziri na Makatibu Wakuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania walioshiriki kilele cha Maadhimisho ya Siku ya 
Maadili na Haki za Binadamiu Kitaifa katika viwanja vya Nyerere Square jijini Dodoma tarehe 10 Desemba, 2023

HABARI PICHA 



Wanachama wa klabu ya Maadili ambao ni wanafunzi kutoka Shule ya msingi Chadulu jijini Dodoma, Mwanyama Boniface na Brown Liberty 
pamoja na mlezi wa klabu hiyo Mwalimu Jaquiline Chaula wakishiriki zoezi la upandaji miti shuleni hapo. Zoezi hilo lililoandaliwa na Ofisi ya 

Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma kanda ya Kati- Dodoma tarehe 23 Januari, 2024.

Bw. Amon Sembiga, Mwalimu Mkuu wa Shule ya msingi Makulu jijini Dodoma, akiwaongoza wanafunzi wa Klabu ya Maadili kupanda miti 
iliyotolewa na Ofisi Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda ya Kati Dodoma. Katiati ya wanafunzi ni Bi Jasmin Awadhi 
(mwenye kitambaa cheusi), Katibu Msaidizi, Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili wa Umma akishuhudia zoezi la upandaji miti tarehe 19 Januari 

2024. 
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VIONGOZI WA UMMA WATAKIWA KUJIEPUSHA NA MGONGANO WA MASLAHI

Mkuu wa Wilaya ya Muleba Mkoani Kagera 
Dkt. Abel Nyamahanga amewataka Viongozi 
wa Umma kuviishi viapo walivyo apa kikiwemo 
kiapo cha Ahadi ya Uadilifu katika utekelezaji 
wa majukumu yao na kuepukana na vitendo 
vya mgongano wa maslahi ili kujenga imani 
ya wananchi wanaowaongoza.

Dkt. Nyamahanga ametoa kauli hiyo 
alipokuwa akifungua mafunzo ya Viongozi 
wa Umma kuhusu Maadili yaliyoendeshwa na 
Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma. 
Mafunzo hayo yalifanyika katika ukumbi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Muleba tarehe 23 
Januari, 2024.

 “Serikali inatumia fedha nyingi kwenye miradi 
ya maendeleo kupitia katika halmashauri 
mbalimbali nchini hivyo, rasilimali hizo 
zinahitaji usimamizi mzuri wa Viongozi,v” 
amesema.

Dkt. Nyamahanga ameongeza kuwa Viongozi 
wa Umma wanayo dhamana kubwa katika 
kusimamia rasilimali za umma kwa umakini 
na uadilifu mkubwa ili kujenga imani kwa 
wananchi wanaowaongoza.

Amewataka viongozi kuzingatia maelekezo ya 
Serikali katika utendaji wa kazi kwa kufanya 
maamuzi sahihi kwa lengo la kuwaletea 
wananchi maendeleo.

Awali akieleza lengo la mafunzo hayo Katibu 
Msaidizi Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma Bw. Godson Kweka ni kuwakumbusha 
viongozi wa umma nchini kuelewa dhana ya 
uwajibikaji wa pamoja. 

Bw. Kweka aliendelea 
kuwakumbusha Viongozi  hao 
kujiepusha na vitendo vyote 
vinavyopelekea uwepo wa mgogoro 
wa maslahi na kuwataka Viongozi 
hao kufanya kazi kwa uadilifu na 
uaminifu mkubwa ili kujenga imani 
kwa wananchi wanaowaongoza.

Bw. Kweka pia amewataka viongozi 
kusimamia rasilimali za umma kwa 
uadilifu mkubwa hasa pesa za 
miradi mbalimbali ya maendeleo 
katika halmashauri.

Kuhusu urejeshaji wa Tamko la 
Rasilimali na Madeni ya Viongozi 
wa Umma kwa mwaka jana 2023 
amesema asilimia 90 ya Viongozi 
wote wa Halmashauri ya Muleba 
walirejesh Matamko yao kwa 
wakati.

Aidha mafunzo hayo ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma yamehudhuriwa 
na Viongozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Muleba zaidi ya 100 
kutoka katika Idara, Vitengo 
pamoja na waheshimiwa madiwani 
wa Halmashauri ya Wilaya hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Muleba Dkt. Abel Nyamahanga akifungua mafunzo ya maadili ya 
viongozi wa Umma yaliyo fanyika katika ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya ya Muleba 

tarehe 23 Januari 2024.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo ya maadili wakisikiliza kwa makini mada zinazotolewa katika ukumbi wa Halmashauri ya Muleba yaliyofanyika 
tarehe 23 Januari 2024.
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Bw. Anno Mgane, Afisa kutoka Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma akiongea na wanachama wa Klabu ya Maadili wa 
Shule ya Sekondari Ngh’onganha jijini Dodoma tarehe 18.1.2024 kabla ya zoezi la kupanda miti ili kuhifadhi mazingira ya shule hiyo. Miti hiyo 
imetolewa na Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda ya Kati Dodoma. Ofisi imepanga kupanda miti 3,000 mwaka huu 

katika mikoa ya Dodoma na Singida ili kutunza mazingira.

Wanachama wa klabu ya Maadili ambao ni Wanafunzi wa shule ya Sekondari Ngh’onganha iliyopo jijini Dodoma wakipanda miti iliyotolewa na 
Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda ya Kati. Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma Kanda ya 

Kati imepanga kutoa miche ya miti kwa shule 150 zenye Klabu za Maadili katika mikoa ya Dodoma na Singida ili kulinda mazingira.

HABARI PICHA 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma

Makao Makuu, Ghorofa ya 7, Jengo la KAMBARAGE TOWER, 18 Br. Jakaya Kikwete S.L.P 225, DODOMA
 ec@maadili.go.tz  | +255 262160190 /+255262160192 | 022 2119217

OFISI ZA KANDA 
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Kanda ya Mashariki
Mikoa ya Morogoro na Tanga
S.L.P 212 Morogoro,
Jengo la Mafao NSSF,
Barua pepe : morogoro@maadili.go.tz
Simu/Nukushi
Simu: +255 23 2613741

Kanda ya Magharibi
Mikoa ya Tabora, Kigoma, Shinyanga na Simiyu
S.L.P 1126 Tabora,
Ofisi ya Kilimo, Br. Boma
Barua pepe : tabora@maadili.go.tz
Simu/Nukushi
Simu: +255 26 2605322

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
Jengo la NHIF,
S.L.P 6311,
Mbeya.
Barua pepe : mbeya@maadILI.GO.TZ
Simu/Nukushi
Simu: Simu: +255 25 250 2714

Kanda ya Kusini
Mikoa ya Lindi, Mtwara and Ruvuma
S.L.P 218
Mtwara,
Mt. Chikongola , Barabara ya TANU
Barua pepe : mtwara@maadili.go.tz
Simu/Nukushi
Simu: +255 23 23233963

Kanda ya Kati
Mikoa ya Dodoma na Singida
S.L.P 1887 Dodoma,
Nanenane
Barua pepe : dodoma@maadili.go.tz
Simu/Nukushi
Simu: +255 26 232 1059

Kanda ya Ziwa
Geita, Kagera, Mara na Mwanza Regions
S.L.P 1473 Mwanza
Mt Kenyatta
Jengo la NSSF,
Barua pepe : mwanza@maadili.go.tz
Simu/Nukushi
Simu: +255 28 2505005

Special Zone
Mikoa ya Dar ea Salaam, Pwani, Mjini Magharibi, 
Kaskazini Unguja, Kaskazini Pemba, Kusini Unguja
Jengo la Ofisi ya Sekretarieti ya Maadili, Mtaa wa Holand
S.L.P 13341,
Dar es Salaam,
Barua pepe : dsm@maadili.go.tz
Simu/Nukushi
Simu: +255 22211810

Kanda ya Kaskazini
Mikoa ya Arusha, Manyara, na Kilimanjaro
Jengo la Hazina
S.L.P 3174 Arusha,
Barua pepe : arusha@maadili.go.tz
Simu/Nukushi
Simu: +255 272970774

WASILIANA NA OFISI YA RAIS, SEKRETARIETI YA MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA

MAKAO MAKUU



Limeandaliwa na...
Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma.
Makao Makuu, Ghorofa ya 7, Jengo la KAMBARAGE TOWER, 18 Br. Jakaya 
Kikwete S.L.P 225, DODOMA
ec@maadili.go.tz
 +255 262160190 /+255262160192
  

Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania akipata maelezo kutoka kwa Bw. Waziri Kipacha Katibu Ukuzaji Maadili 
ya Viongozi wa Umma alipotembelea banda la Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma katika viwanja vya Nyerere Square, Dodoma tarehe 10 Desemba, 2023. 
Anayeshuhudia katikati ni Mhe. George Simbachawene (Mb), Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora.

Scan kusoma 
Jarida kidijitali
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